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 FASILI YA MANENO 

Fasili zilizotumika ni kwa madhumuni ya Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu tu. Fasili 

hizi zinalenga kupunguza tofauti za tafsiri zinazoweza kujitokeza na kuongeza uelewa 

wa maana ya maneno mbalimbali yalivyotumika katika Sera hii. 

Bahari Kuu Eneo la bahari linalojumuisha Ukanda Maalumu Uchumi wa 

Bahari ya Tanzania na eneo la Bahari nje ya maili za bahari 200 

ambalo halipo chini ya udhibiti wa Mamlaka ya taifa lolote 

ambapo mataifa yote yako huru kulitumia. 

Bioanuai  Aina tofauti za viumbe hai kutoka vyanzo vyote ikiwa ni pamoja 

na nchi kavu, maji na ikolojia changamani ambayo ni sehemu 

ya mifumo ikolojia hiyo. Hii inahusisha tofauti za kibaiolojia 

baina ya jamii za viumbe na baina ya mifumo ikolojia.  

Mabadiliko ya 

Tabianchi 

Mabadiliko ya muda mrefu katika mifumo ya hali ya hewa na 

uso wa dunia kutokana na ongezeko la gesi joto baada ya 

kipindi kirefu cha angalau miaka thelathini (30). Mabadiliko ya 

hali ya hewa yanahusisha mwenendo wa mvua, joto, upepo, na 

unyevu unaojitokeza kwa kila siku. 

Maji ya Kitaifa Eneo la bahari la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lenye 

upana wa maili za bahari 12 linalopimwa kuanzia sehemu 

(alama) ya mwisho ya maji kupwa kuelekea baharini.  

Mifumo Ikolojia Maeneo yote ambayo yana jamii tofauti za viumbe hai kama vile 

mimea, wanyama, bakteria, kuvu, virusi, na protozoa pamoja na 

mazingira yao vikiwemo vitu visivyohai. Hii inajumuisha 

muingiliano na kutegemeana baina ya viumbe hao na mazingira 

yao. 

Rasilimali za 

Uchumi wa Buluu 

Rasilimali zinazopatikana kwenye maeneo ya maji 

yanayojumuisha bahari, maziwa, mito, mabwawa, maji chini ya 

ardhi, na maeneo oevu. Mfano wa rasilimali hizo ni madini, 

viumbe maji, gesi na mafuta. 

Teknolojia ya 

matumizi banifu ya 

maji 

Teknolojia ya umwagiliaji inayotumia kiwango kidogo cha maji. 

Uchafuzi wa 

Mazingira 

Mabadiliko ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja, ya 

rasilimali za kimaumbile, hali ya joto, kikemikali, kibaiolojia, au 

sifa nyingine asilia, ambazo kwazo ni sehemu ya mazingira kwa 

kumwaga, kuachia, au kuweka taka; hivyo kuleta madhara kwa 
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matumizi yenye manufaa, kusababisha hali ambayo ni hatari 

kwa jamii kiafya, kiusalama au ustawi wa binadamu, au kwa 

wanyama, ndege, viumbe kwenye maji, au kwa mimea. 

Maeneo ya Maji Maeneo yaliyopo katika bahari, maziwa, mito, mabwawa na 

maji chini ya ardhi. 

Uchumi wa Buluu Shughuli za kiuchumi zinazohusu matumizi endelevu ya 

rasilimali za maji kwa manufaa ya jamii bila kuathiri mazingira. 

Ukanda Maalumu 

wa Uchumi wa 

Bahari  

Ni eneo la bahari lenye upana wa maili za bahari 200 

linalopimwa kuanzia sehemu (alama) ambayo mpaka wa Bahari 

ya Kitaifa unaanzia kuelekea baharini.  

Ukuzaji viumbe 

maji 

Ufugaji na ukuzaji wa viumbe hai kwenye maji. 

Viumbe maji Mimea na wanyama wapatikanao katika maji bahari na maji 

baridi. 
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DIBAJI 

Uchumi wa Buluu ni dhana ambayo inachagiza ukuaji wa uchumi kupitia matumizi 

endelevu ya rasilimali za maji kwa kuzingatia uhifadhi wa mazingira na ushirikishwaji wa 

jamii. Tanzania imekuwa ikitekeleza shughuli za Uchumi wa Buluu kupitia sekta zenye 

mnasaba na Uchumi wa Buluu ambazo ni: Uvuvi; Maliasili na Utalii; Maji; Kilimo cha 

Umwagiliaji; Nishati; Uchukuzi; Madini; Uwekezaji, Viwanda na Biashara; na Uhifadhi wa 

Mazingira. Sekta hizi zimekuwa zikitekeleza shughuli za Uchumi wa Buluu kwa kuzingatia 

Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya sekta husika.  

Pamoja na uwepo wa sera na sheria hizo, kumekuwepo na changamoto mtambuka 

zinazochangia Taifa kutonufaika ipasavyo na rasilimali za Uchumi wa Buluu zikiwemo: 

Kukosekana kwa mfumo jumuishi wa kitaasisi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa 

Buluu; Kukosekana kwa Mpango wa Matumizi wa Maeneo ya Maji; Uwekezaji usio wa 

kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu; na Uhaba 

wa utafiti na ujuzi katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu.  

Kwa kuzingatia hali hiyo, Serikali imeamua kutunga Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu. 

Sera hii imebainisha masuala ambayo Serikali kwa kushirikiana na wadau, itayawekea 

mkazo zaidi ili kuweka mazingira mazuri ya kuhakikisha nchi inanufaika na fursa 

zitokanazo na rasilimali za Uchumi wa Buluu ili kukuza uchumi wa Taifa kwa maendeleo 

endelevu. Aidha, Sera hii itachangia katika kuwezesha nchi kufikia malengo ya 

maendeleo ya kikanda na kimataifa.  

Masuala muhimu yaliyozingatiwa na Sera hii ni pamoja na: Uratibu wa Shughuli za 

Uchumi wa Buluu; Matumizi ya Maeneo ya Maji; Usimamizi katika eneo la Ukanda 

Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; Uwekezaji; na Utafiti katika Rasilimali za 

Uchumi wa Buluu. 

Ili kufanikisha utekelezaji wa Sera hii kwa ukamilifu, kunahitajika ushiriki wa wadau wote  

katika ngazi zote, ikiwemo Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia na Washirika wa Maendeleo. 

Mwisho, napenda kuwashukuru wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine katika 

mchakato mzima wa kuandaa Sera hii. Aidha, ni matumaini yangu kuwa utekelezaji wa 

Sera hii utawezesha Nchi kunufaika ipasavyo na rasilimali za Uchumi wa Buluu zilizopo 

na hivyo kuchangia katika kukuza uchumi na kuongeza Pato la Taifa kwa maendeleo 

endelevu. 

 

 

Dkt. Selemani Saidi Jafo (Mb.) 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Muungano na Mazingira
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Uchumi wa Buluu ni dhana ambayo inachagiza ukuaji wa uchumi kupitia matumizi 

endelevu ya rasilimali za Uchumi wa Buluu kwa kuzingatia uhifadhi wa mazingira na 

ushirikishwaji wa jamii. Uchumi wa Buluu ulipewa msukumo mkubwa katika Mkutano wa 

Umoja wa Mataifa wa Maendeleo Endelevu (Rio+20) uliofanyika Rio de Janeiro, Brazil 

mwaka 2012. Katika mkutano huo nchi za mwambao wa bahari ziliweka msukumo 

mkubwa wa kutambua matumizi endelevu ya rasilimali za bahari katika misingi ya 

kiuchumi, kijamii na kimazingira. Aidha, kufuatia Mkutano wa Kimataifa wa Uchumi wa 

Buluu Endelevu uliofanyika Nairobi, Kenya mwaka 2018, Viongozi wa Afrika 

walielekeza Umoja wa Afrika kuandaa Mkakati wa Uchumi wa Buluu.  

Mkakati wa Afrika wa Uchumi wa Buluu wa Mwaka 2019 umetambua shughuli zote za 

kiuchumi katika maji bahari, maji baridi na maji chini ya ardhi ambazo zinajumuisha 

maeneo makuu matano ya Uvuvi, ukuzaji viumbe maji na uhifadhi wa mifumo ikolojia ya 

maji; Usafirishaji, biashara, bandari, udhibiti, ulinzi na usalama baharini; Utalii wa fukwe 

na baharini, uhimilivu wa mabadiliko ya tabianchi, uhifadhi na usimamizi wa mazingira 

na uendelezaji wa miundombinu; Nishati endelevu, madini, teknolojia na ubunifu; na 

Sera, muundo wa kitaasisi, ajira, kupunguza umaskini pamoja na ugharamiaji. Kutokana 

na umuhimu wake, Uchumi wa Buluu umejumuishwa katika mipango na mikakati ya 

maendeleo ya kikanda na kimataifa kama vile Dira ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 

2050; Mpango Mkakati wa Maendeleo wa SADC 2020 – 2030; Agenda 2063 ya Umoja 

wa Afrika; na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 2030.  

Kwa Tanzania, dhana ya Uchumi wa Buluu unahusisha shughuli za kiuchumi na kijamii 

zinazotekelezwa katika bahari, maziwa, mito, mabwawa na maji chini ya ardhi bila 

kuathiri mazingira’. Tafsiri hii inaendana na tafsiri ya Umoja wa Afrika kwa kuwa 

imejumuisha maji bahari na baridi. Tanzania imekuwa ikitekeleza shughuli za Uchumi 

wa Buluu kupitia sekta mbalimbali zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu ambazo ni 

pamoja na: Uvuvi; Maliasili na Utalii; Maji; Umwagiliaji; Nishati; Uchukuzi; Madini; 

Uwekezaji, Viwanda na Biashara; na Uhifadhi wa Mazingira. 

Uchumi wa Buluu una umuhimu mkubwa kwa Tanzania kutokana na wingi wa rasilimali 

zilizopo katika maji bahari na maji baridi. Rasilimali hizo zinajumuisha: Kilomita za 

mraba 61,500 za maeneo ya maji baridi yanayofaa kwa matumizi mbalimbali 

yanayokadiriwa kuwa na mita za ujazo bilioni 126 kwa mwaka. Aidha, Tanzania ina 

Kilomita za mraba 64,000 za maji ya kitaifa katika bahari; na Kilomita za mraba 223,000 

za Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari. Vilevile, ina ukanda wa pwani ya bahari 

wenye urefu wa kilomita 1,424 ambao ni muhimu kwa shughuli za uvuvi, ukuzaji viumbe 

maji na utalii. Pia, ina eneo la hekta milioni 29.4 linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji. 
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Kuna misitu ya mwambao yenye ukubwa wa takribani kilomita za mraba 700; eneo la 

misitu ya mikoko kilomita za mraba 1,440; na mwamba wa matumbawe wenye ukubwa 

wa kilomita za mraba 3,580. Tanzania pia ina maeneo yaliyohifadhiwa kisheria yenye 

ukubwa wa kilomita za mraba 307,800 sawa na asilimia 32.5 ya eneo lote la nchi 

yanayojumuisha hifadhi zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu. Kadhalika, kuna aina 

takribani 33 za samaki wa maji bahari na 17 za samaki wa maji baridi wanaoweza 

kuvunwa. Aidha, kuna futi za ujazo takribani Trilioni 47.13 za nishati ya gesi asilia 

baharini; na bandari rasmi 86 na zisizo rasmi 885 kwa ajili ya usafirishaji wa shehena za 

bidhaa mbalimbali. Vilevile, kuna madini katika bahari kuu yakijumuisha Nickel, 

Manganese, Cobalt Polymetallic Manganese Nodules, Polymetallic Manganese 

Sulphides na Cobalt-Rich Ferromanganese Crust. Hivyo, ili rasilimali hizi ziwe na 

manufaa zaidi kwa Taifa, Serikali imeamua kuzifungamanisha katika misingi ya Uchumi 

wa Buluu.   

Aidha, hitaji la uandaaji wa Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu umetokana pia na 

changamoto zilizopo katika matumizi endelevu ya rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

Changamoto hizo  ni pamoja na: Kukosekana kwa mfumo jumuishi wa kitaasisi wa 

uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu; Kukosekana kwa Mpango wa Matumizi wa 

Maeneo ya Maji; Kukosekana kwa uwekezaji wa kimkakati na fungamanishi katika 

matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu; Kukosekana kwa mfumo jumuishi wa 

kitaasisi wa usimamizi wa rasilimali za Uchumi wa Buluu katika eneo la Ukanda 

Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari kuu; na Uhaba wa utafiti na ujuzi katika 

matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

1.1. HALI ILIVYO  

Shughuli za Uchumi wa Buluu hapa nchini zinatekelezwa na Sekta za: Uvuvi, Nishati, 

Uchukuzi, Maliasili na Utalii, Maji, Umwagiliaji, Madini, Uhifadhi wa Mazingira, 

Uwekezaji, Viwanda na Biashara. Serikali imeweka nyenzo mbalimbali za Kisera na 

Kisheria ambapo pamoja na mambo mengine zimeweka utaratibu wa usimamizi na 

uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu katika sekta husika. 

Kwa upande wa Tanzania Bara, Sera za sekta zinazosimamia shughuli za Uchumi wa 

Buluu ni pamoja na: Sera ya Taifa ya Uvuvi (2015); Sera ya Taifa ya Nishati (2015); 

Sera ya Taifa ya Usafirishaji (2003); Sera ya Taifa ya Utalii (1999); Sera ya Taifa ya 

Maji (2002); Sera ya Taifa ya Umwagiliaji (2010); Sera ya Taifa ya Madini (2009); Sera 

ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda (1996 – 2020); Sera ya Taifa ya Kilimo (2013); 

Sera ya Taifa ya Biashara (2003); Sera ya Uwekezaji (1996); Sera ya Maendeleo ya 

Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo (2003); Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (2004); Sera ya Malikale (2008); Sera ya Taifa ya Misitu (1998); Sera ya 

Masoko ya Mazao na Bidhaa za Kilimo (2008); Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo 

ya Wanawake (2023); na Sera ya Taifa ya Mazingira (2021). 
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Aidha, Sheria zinazotekelezwa na sekta hizo zinajumuisha: Sheria ya Uvuvi, Sura 279; 

Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 388; Sheria ya 

Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu, Sura 146; Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi, 

Sura 280; Sheria ya Petroli, Sura 392; Sheria ya  Umeme, Sura 131; Sheria ya Nishati 

Vijijini, Sura 321; Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi, Sura 328; Sheria 

ya Usafirishaji Majini, Sura 165; Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania, Sura 415; Sheria 

ya Bandari, Sura 166; Sheria ya Chuo cha Bahari Dar es Salaam, Sura 253; Sheria ya 

Chuo cha Taifa cha Usafirishaji, Sura 187; Sheria ya Utalii, Sura 65; Sheria ya 

Usimamizi wa Rasilimali za Maji, Sura 331; Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa 

Mazingira, Sura 272; Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji, Sura 435; Sheria ya Malikale, Sura 

550; Sheria ya Uwekezaji, Sura 38; Sheria ya Madini, Sura 123; Sheria ya Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania, Sura 157; Sheria ya Mamlaka ya Nchi Kuhusiana na Umiliki wa 

Maliasili, Sura 449; Sheria ya Mamlaka ya Nchi kuhusu Utajiri na Maliasili za Nchi 

(Mapitio na Majadiliano Kuhusu Masharti Hasi), Sura 450; na Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira, Sura 191.  

Kwa mwaka 2023, mafanikio mbalimbali yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa sera na 

sheria za sekta zenye mnasaba wa Uchumi wa Buluu ni pamoja na: Kuzalisha tani 

513,802.47 za mazao ya uvuvi yenye thamani ya Shilingi trilioni 3.5. Mazao hayo 

yanajumuisha tani 479,976.62 kutoka uvuvi wa maji ya asili (uvuvi katika maji baridi 

ukichangia asilimia 85 na maji bahari asilimia 15) na tani 33,825.85 kutoka ukuzaji 

viumbe maji zinazojumuisha ufugaji wa samaki, kilimo cha mwani, nyasi bahari na 

ufugaji wa matango bahari; Kugunduliwa kwa gesi asilia takribani futi za ujazo trilioni 

57.54. Kati ya hizo, futi za ujazo trilioni 47.13 zinapatikana kwenye kina kirefu cha 

Bahari ya Hindi; Kuongezeka kwa idadi ya meli za kitalii kufikia meli nane (8) 

zilizosafirisha jumla ya watalii 965 kutoka nchi mbalimbali kuja nchini.  

Mafanikio mengine ni pamoja na: Kuimarika kwa hali ya upatikanaji wa huduma ya maji 

vijijini kutoka wastani wa asilimia 58 mwaka 2018 na kufikia wastani wa asilimia 77 

mwaka 2023; Kuimarika kwa hali ya upatikanaji wa huduma ya maji mijini kutoka 

wastani wa asilimia 78 mwaka 2018 na kufikia asilimia 88 mwaka 2023; Kuongezeka 

kwa uzalishaji wa zao la mpunga kutoka tani 714,000 mwaka 1990 hadi kufikia tani 

3,587,981.54 mwaka 2023; na Kuongezeka kwa shehena ya mizigo iliyohudumiwa 

katika bandari nchini kutoka tani 13,727,770 za mizigo mwaka 2012/2013 hadi kufikia 

tani 24,899,000 za mizigo mwaka 2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 81.  

Fursa zilizopo katika rasilimali za Uchumi wa Buluu ni pamoja na: Uwekezaji katika 

miundombinu ya utafutaji, uchimbaji na uzalishaji wa nishati katika maeneo ya maji;  

Uwepo wa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi wenye nia ya kuwekeza kwenye 

rasilimali maji; Uwepo wa masoko ndani na nje ya nchi kwa mazao yanayopatikana 

kwenye maji kama vile mafuta, gesi na samaki; Kuongeza wigo wa utekelezaji wa 

shughuli za kiuchumi katika Ukanda Maalumu wa Bahari na Bahari Kuu; Kuongeza 
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uzalishaji wa mazao kupitia kilimo cha umwagiliaji; na uwekezaji katika tafiti na 

teknolojia mbalimbali kwa ajili ya kukuza na kuendeleza shughuli za Uchumi wa Buluu 

nchini. 

Pamoja na uwepo wa miongozo ya kisera na kisheria inayosimamia na kuratibu 

utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu, fursa za Uchumi wa Buluu zilizopo nchini 

hazijatumika ipasavyo kutokana na changamoto mtambuka ambazo haziwezi kutatuliwa 

na sekta moja. Changamoto hizo ni pamoja na: Kukosekana kwa mfumo jumuishi wa 

kitaasisi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu; Kukosekana kwa Mpango wa 

Matumizi wa Maeneo ya Maji; Uwekezaji usio wa kimkakati na fungamanishi katika 

matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu; na Uhaba wa utafiti na ujuzi katika matumizi 

ya rasilimali za Uchumi wa Buluu.   

Hali halisi ya kila changamoto iliyoainishwa imefafanuliwa katika kipengele 1.1.1 hadi 

1.1.5. 

1.1.1 Uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu 

Utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu kupitia sekta moja moja haujawa na tija 

kutokana na kukosekana kwa uratibu jumuishi. Hali hii, inachangia kuwepo kwa 

uwekezaji usiofungamanishi unaosababisha uwekezaji wa sekta moja kutonufaisha 

sekta nyingine; Matumizi yasiyoendelevu ya maeneo ya bahari, mito, maziwa, 

mabwawa, na maeneo oevu ambayo yanachangia upotevu wa rasilimali za maji na 

migongano baina ya watumiaji wa rasilimali hizo. Mathalani, migongano kati ya Sekta 

ya Usafirishaji kwa njia ya maji na Sekta ya Nishati katika utekelezaji wa baadhi ya 

majukumu kama kuainisha na kutambua njia za meli baharini na kufanya shughuli za 

utafutaji na uendelezaji wa gesi asilia na mafuta; na Uwepo wa shughuli moja 

kugharamiwa na Sekta mbalimbali bila uwepo wa utaratibu maalumu.  

Vilevile, kuendelea kuongezeka kwa makosa ya jinai kwenye maeneo na matumizi ya 

rasilimali za maji ikiwemo uvuvi na biashara haramu ya mazao ya uvuvi (vilipuzi 

baharini na kemikali kwenye maziwa na mito); uharamia kupitia utekaji wa meli na 

uporaji wavuvi; magendo kupitia bandari bubu zinazokadiriwa kufika 885; uhalifu wa 

mitandao unaohusisha kuingilia mawasiliano ya meli; uchafuzi wa mazingira ya bahari 

na maziwa kutokana na taka za plastiki, umwagaji wa mafuta na taka kutoka melini, 

utiririshaji wa majitaka, utiririshaji wa kemikali kutoka viwandani na viuatilifu vya kilimo; 

usafirishaji haramu wa binadamu; usafirishaji wa dawa za kulevya; na uvunaji na 

usafirishaji haramu wa mazao ya misitu ya mikoko. 

Ili Tanzania iweze kunufaika ipasavyo na fursa zitokanazo na shughuli za Uchumi wa 

Buluu kuna uhitaji wa kuwa na uratibu jumuishi wa shughuli za Uchumi wa Buluu 

ambao utaweka mfumo wa uratibu miongoni mwa wadau mbalimbali wanaosimamia na 

kutekeleza shughuli za Uchumi wa Buluu hapa nchini. 
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1.1.2 Matumizi ya Maeneo ya Maji  

Uwepo wa rasilimali maji kunawezesha utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Uchumi 

wa Buluu ikiwemo uvuvi, ukuzaji viumbe maji, utalii wa fukwe, nishati, uchukuzi, madini 

na kilimo cha umwagiliaji. Pamoja na wizara za kisekta kutekeleza sera na kusimamia 

sheria katika matumizi ya rasilimali maji, mahitaji ya matumizi yanazidi kuongeza kwa 

kasi kutokana na ongezeko la watu na kupanuka kwa shughuli za kiuchumi zinazohitaji 

rasilimali maji. Kutokana na ongezeko hilo, kumeibuka migongano kati ya watumiaji 

mbalimbali wa rasilimali hizo. Mfano, migongano kati ya wavuvi na wakulima wa mwani; 

wachimbaji wadogo wa chumvi na wahifadhi wa misitu ya mikoko; na wakulima, 

wafugaji na wahifadhi wa vyanzo vya maji ambayo inaweza kuathiri miradi mikubwa ya 

kimkakati inayotekelezwa nchini.  

 

Ukuaji wa Uchumi wa Buluu unatarajiwa kuongeza shughuli ambazo zitakuwa na 

ushindani na ukinzani katika matumizi ya  maeneo yamaji kama vile utafutaji na 

uchimbaji wa mafuta, gesi asilia na madini chini ya maji, uzalishaji wa nishati kwa 

kutumia mawimbi au upepo, usafirishaji wa meli na ukuzaji viumbe maji. Iwapo 

hakutakuwa na utaratibu maalumu wa kupanga matumizi ya  maeneo yamaji kwa 

shughuli hizo, inaweza kuleta migogoro na uharibifu wa mazingira na hivyo kuhatarisha 

uendelevu wa shughuli za Uchumi wa Buluu nchini.  

 

Hivyo, upo umuhimu wa kuwa na Mpango wa Matumizi wa Maeneo ya Maji ili 

kuwezesha Nchi kunufaika ipasavyo na fursa za Uchumi wa Buluu. Msingi mkuu wa 

mpango huu ni kupanga matumizi ya maeneo ya maji kwa kuzingatia mahitaji ya 

shughuli za kiuchumi, kijamii na uhifadhi wa mifumo ikolojia na mazingira.  

 

1.1.3 Usimamizi katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari 

Kuu 

Umoja wa Mataifa ulipitisha Mkataba wa Sheria ya Bahari mwaka 1982 ambao pamoja 

na mambo mengine ulielekeza nchi wanachama kutenga eneo la Ukanda  Maalumu wa 

Uchumi wa Bahari lenye upana wa maili za bahari zisizozidi 200. Lengo kuu la Mkataba 

huo ni kusimamia na kuziwezesha nchi wanachama kunufaika ipasavyo na rasilimali za 

bahari kama vile: Utafutaji na uchimbaji wa nishati ya mafuta na gesi asilia; Ufuaji wa 

nishati ya umeme kwa njia ya mawimbi, mikondo ya maji na upepo; na Utafutaji na 

uchimbaji wa madini na Uvuvi. Tanzania iliridhia Mkataba huo mwaka 1985 na mwaka 

1989 ikatunga Sheria ya Bahari ya Kitaifa na Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari, 

Sura 238 inayoainisha eneo la maji ya  ndani na maji ya kitaifa kwa upana wa maili za 

bahari 12 na eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari wenye upana wa maili za 

bahari 200.  Kwa ujumla eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari ya Tanzania 

lina ukubwa wa kilomita za mraba 223,000. 
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Ili kunufaika na fursa zilizopo katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 

Bahari Kuu, Tanzania ilitunga Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi wa Bahari 

Kuu, Sura 388  iliyoanzisha Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu ambayo ni 

Taasisi ya Muungano. Hata hivyo, rasilimali nyingine zilizopo katika eneo la Ukanda 

Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu kama vile mafuta na gesi asilia, na 

madini hazijatambuliwa na sheria hiyo. Hali hiyo inasababisha nchi kutokunufaika 

ipasavyo na rasilimali hizo. 

Kwa muktadha huo, ipo haja ya kupitia upya Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa 

Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 388 kwa lengo la kuiongezea majukumu ya Taasisi hiyo ili 

kuiwezesha kuratibu shughuli za Uchumi wa Buluu zaidi ya uvuvi katika Ukanda 

Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu.  

1.1.4 Uwekezaji  

Uwekezaji unaofanyika nchini katika sekta za Uchumi wa Buluu umekuwa ukilenga 

sekta moja moja usiojumuishi na hivyo kuwa na tija ndogo. Aidha, miundombinu na 

teknolojia duni zinazotumika kwenye uwekezaji wa viwanda vilivyopo nchini 

inasababisha bidhaa zinazozalishwa kutokukidhi viwango na mahitaji ya soko la ndani 

na nje ya nchi hivyo kupelekea kukosa ushindani. Hali hii imechangia uwekezaji 

kutokufanyika ipasavyo kwenye baadhi ya shughuli za Uchumi wa Buluu ikiwemo uvuvi, 

uchimbaji wa madini, mafuta, na uzalishaji wa umeme. Ili kuongeza tija ya uwekezaji 

unaofanyika ni muhimu kubaini maeneo yanayohitaji uwekezaji wa kimkakati ambao 

unafungamanisha zaidi ya sekta moja ya Uchumi wa Buluu. Uwekezaji huo huleta 

matokeo makubwa ikiwemo kupata thamani ya fedha inayowekezwa. Mathalani, 

uwekezaji katika bandari ya uvuvi unaweza kufungamanishwa na viwanda vya 

uchakataji, miundombinu ya kuhifadhia samaki, soko la samaki, utalii wa meli na 

migahawa ya mazao ya uvuvi na hivyo kuwa na manufaa makubwa zaidi kwa Uchumi 

wa Buluu.  

Pamoja na uwekezaji wa Serikali katika miundombinu na huduma mbalimbali, bado 

kuna umuhimu wa kujenga uelewa wa fursa zilizopo na kuweka vivutio stahiki ili 

kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi. Aidha, ili kuongeza wigo wa uwekezaji, 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itatumia fursa zilizopo kupata mitaji kama 

vile Hati Fungani za Buluu na kutumia rasilimali za Uchumi wa Buluu kupitia Biashara 

ya Kaboni.  

Aidha, ili kunufaika na rasilimali za Uchumi wa Buluu uwekezaji unapaswa kufanyika 

katika viwanda vya uchakataji na uongezaji thamani bidhaa zitokanazo na rasilimali hizo 

kwa kuzingatia viwango vya ubora na ithibati kimataifa ili bidhaa zinazozalishwa ziwe 

shindani kimataifa na kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni. Hatua hii pia itazalisha 

ajira na kuongeza kipato kwa wadau mbalimbali katika mnyororo wa thamani wa 

rasilimali za Uchumi wa Buluu.  
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1.1.5 Utafiti katika Rasilimali za Sekta za Uchumi wa Buluu 

Utafiti katika rasilimali za sekta za Uchumi wa Buluu ni suala muhimu linalowezesha 

nchi kunufaika na fursa zilizopo. Katika sekta hizo, kumekuwa na tafiti mbalimbali 

kuhusu wingi na mtawanyiko wa rasilimali za Uchumi wa Buluu. Hata hivyo, tafiti hizo 

zinakosa taarifa toshelevu zinazowezesha fursa za Uchumi wa Buluu kutumika 

ipasavyo katika maendeleo ya taifa na ustawi wa jamii kwa ujumla. Upungufu huo 

unatokana na changamoto mbalimbali zikiwemo uhaba wa wataalamu, uhaulishaji na 

uelewa mdogo wa teknolojia mpya na zinazoibukia kuhusu rasilimali za Uchumi wa 

Buluu. 

Aidha, upo uhaba wa miundombinu na teknolojia za kisasa katika kufanya tafiti na 

ukusanyaji wa taarifa na takwimu, mfano ukosefu wa maabara zenye ithibati na 

teknoloija za kutafiti rasilimali zilipo katika sakafu ya bahari, mifumo ikolojia ya maji, na 

nishati jadidifu kutokana na upepo wa baharini. Changamoto nyingine ni pamoja na: 

utengamano mdogo katika kufanya utafiti baina ya sekta moja na nyingine; usambazaji 

mdogo wa matokeo ya utafiti na teknolojia ili ziweze kutumika katika jamii; ushiriki 

mdogo wa sekta binafsi katika shughuli za utafiti; na mahitaji makubwa ya rasilimali 

fedha kwa ajili ya kugharamia utafiti. Hali hii inasababisha kutokuwa na takwimu sahihi 

na kutotambua faida ya matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu.  

Kwa muktadha huo, kuna haja ya kuimarisha utafiti katika matumizi ya rasilimali za 

Uchumi wa Buluu. 
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SURA YA PILI 

2.0 UMUHIMU WA SERA, DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA 

2.1. Umuhimu wa Sera 

Tanzania ina fursa ya kunufaika kiuchumi na kijamii kutokana na matumizi endelevu ya 

rasilimali za Uchumi wa Buluu kulingana na wingi wa rasilimali hizo. Shughuli za 

Uchumi wa Buluu kwa kiasi kikubwa zimekuwa zikitekelezwa na sekta zenye mnasaba 

na Uchumi wa Buluu kupitia sera na sheria za sekta husika.  

Pamoja na uwepo wa sera na sheria hizo, kumekuwepo na changamoto mtambuka 

zinazochangia Taifa kutonufaika ipasavyo na rasilimali zitokanazo na shughuli za 

Uchumi wa Buluu ambazo zinajumuisha: Kukosekana kwa mfumo jumuishi wa kitaasisi 

wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu; Kukosekana kwa Mpango wa Matumizi wa 

Maeneo ya Maji; Uwekezaji usio wa kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya 

rasilimali za Uchumi wa Buluu; na Uhaba wa utafiti na ujuzi katika matumizi ya rasilimali 

za Uchumi wa Buluu.   

Changamoto hizo zimesababisha athari mbalimbali katika utekelezaji wa shughuli za 

Uchumi wa Buluu zikiwemo: Kuwepo kwa migongano katika utekelezaji wa majukumu  

na matumizi ya maeneo ya maji miongoni mwa wadau mbalimbali; kuwepo kwa 

uwekezaji ambao siyo jumuishi na fungamanishi; Uwepo wa shughuli moja 

kugharamiwa na sekta mbalimbali bila uwepo wa utaratibu maalumu; na Kukosekana 

kwa takwimu sahihi pamoja na uwezo mdogo wa kitaasisi katika kufanya tafiti za 

uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu.  

Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu ni nyenzo muhimu ya kuwezesha nchi kunufaika na 

fursa zitokanazo na rasilimali za Uchumi wa Buluu ili kukuza uchumi wa Taifa kwa 

maendeleo endelevu. Sera hii haikusudii kuondoa sera, majukumu, sheria, mikakati ya 

sekta nyingine zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu bali inakusudia kuweka uratibu 

jumuishi ili kuongeza mchango wa sekta za Uchumi wa Buluu katika Pato la Taifa na 

hivyo kukuza uchumi na kuwa na maendeleo endelevu.  

2.2. Dira, Dhima na Malengo ya Sera 

2.2.1. Dira 

Tanzania yenye Uchumi wa Buluu imara, endelevu na jumuishi.  

2.2.2. Dhima 

Kuwezesha usimamizi madhubuti na matumizi endelevu ya rasilimali za Uchumi wa 

Buluu. 
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2.2.3. Malengo ya Sera 

2.2.3.1. Lengo Kuu 

Kutumia rasilimali za Uchumi wa Buluu ili kukuza uchumi wa Taifa kwa maendeleo 

endelevu.  

2.2.3.2. Malengo Mahsusi 

Malengo mahsusi ya Sera ni: 

i) Kuimarisha uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu;  

ii) Kuhamasisha matumizi ya maeneo ya maji; 

iii) Kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya 

rasilimali za Uchumi wa Buluu;  

iv) Kuimarisha utafiti katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu; na 

v) Kuhamasisha uzingatiaji wa masuala mtambuka katika utekelezaji wa shughuli 

za Uchumi wa Buluu.   
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SURA YA TATU 

3.0 HOJA NA MATAMKO YA SERA 

Sehemu hii inaainisha masuala mahsusi yatakayozingatiwa na Sera. Masuala hayo ni: 

Uratibu wa masuala ya Uchumi wa Buluu; Matumizi ya maeneo ya maji; Uwekezaji; na 

Utafiti kuhusu uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

3.1. Uratibu wa masuala ya Uchumi wa Buluu 

Utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu kupitia sekta moja moja haujawa na tija 

kutokana na kukosekana kwa uratibu jumuishi unaosababishwa na mawasiliano hafifu 

miongoni mwa wadau wa shughuli za Uchumi wa Buluu. Hali hii, inasababisha kuwepo 

kwa uwekezaji usiofungamanishi unaopelekea uwekezaji wa sekta moja kutonufaisha 

sekta nyingine; utekelezaji wa miradi mbalimbali usiofungamanishi unaosababisha 

upotevu wa fedha; kuendelea kuongezeka kwa makosa ya jinai kwenye maeneo na 

matumizi ya rasilimali za maji; matumizi yasiyoendelevu ya rasilimali za maji. Aidha, 

baadhi za shughuli za uchumi buluu kama utafutaji wa nishati na gesi asilia, ufuaji wa 

nishati ya umeme kwa njia mawimbi, mikondo ya maji na upepo; utafutaji na uchimbaji 

wa madini zinazofanyika katika bahari kuu zinakosa mfumo wa pamoja wa uratibu na 

usimamizi kwa pande zote mbili za muungano. 

Kwa muktadha huu, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo jumuishi wa kitaasisi wa uratibu 

wa Serikali na wadau wengine katika utekelezaji na usimamizi wa shughuli za Uchumi 

wa Buluu na kuweka mfumo wa kisheria ili shughuli zote zinazofanyika katika maeneo 

ya maji ikiwemo Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu ziweze 

kuratibiwa na kusimamiwa ipasavyo. 

Lengo 

Kuimarisha uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu.  

Matamko ya Sera 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itafanya yafuatayo: 

i) Kuweka mfumo jumuishi wa kitaasisi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa 

Buluu;  

ii) Kuimarisha uratibu wa rasilimali za Uchumi wa Buluu katika eneo la Ukanda 

Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; na 

iii) Kuimarisha usimamizi wa rasilimali za Uchumi wa Buluu katika maeneo ya maji. 
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3.2. Matumizi ya maeneo ya maji  

Uwepo wa rasilimali maji katika bahari na maji baridi kunawezesha utekelezaji wa 

shughuli mbalimbali za Uchumi wa Buluu ikiwemo uvuvi, ukuzaji viumbe maji, utalii wa 

fukwe, nishati, uchukuzi, madini na kilimo cha umwagiliaji. Mahitaji ya rasilimali maji 

katika shughuli hizo yanazidi kuongezeka kwa kasi kutokana na ongezeko la watu na 

kupanuka kwa shughuli za kiuchumi. Hali hii inasababisha migongano kati ya watumiaji 

wa rasilimali hizo. 

Vilevile, ukuaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu unatarajia kuongeza ushindani na 

ukinzani katika matumizi ya rasilimali maji kama vile utafutaji na uchimbaji wa mafuta, 

gesi asilia na madini chini ya sakafu ya Bahari; uzalishaji wa nishati ya umeme kwa 

kutumia mawimbi au upepo; usafirishaji; uvuvi na ukuzaji viumbe maji. Hivyo, upo 

umuhimu wa kuwa na mpango wa matumizi bora ya maeneo ya maji ambao utatoa 

fursa kwa shughuli zote za kiuchumi kufanyika kwa uendelevu bila migongano au 

kuathiri mazingira ya sasa na ya baadaye. 

Lengo 

Kuhamasisha matumizi endelevu ya rasilimali za maji. 

 

Tamko la Sera 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itafanya yafuatayo: 

i) Kuimarisha matumizi ya maeneo ya maji; na  

ii) Kujenga uelewa wa jamii kuhusu matumizi endelevu ya rasilimali za Uchumi wa 

Buluu. 

 

3.3. Uwekezaji  

Uwekezaji unaofanyika nchini katika sekta za Uchumi wa Buluu umekuwa ukilenga 

sekta moja moja usiojumuishi na hivyo kuwa na tija ndogo. Aidha, miundombinu na 

teknolojia duni zinazotumika kwenye uwekezaji wa viwanda vilivyopo nchini 

inasababisha bidhaa zinazozalishwa kutokukidhi viwango na mahitaji ya soko la ndani 

na nje ya nchi hivyo kupelekea kukosa ushindani. Hali hii imechangia uwekezaji 

kutokufanyika ipasavyo kwenye baadhi ya shughuli za Uchumi wa Buluu ikiwemo uvuvi, 

uchimbaji wa madini, mafuta, na uzalishaji wa umeme. Ili kuongeza tija ya uwekezaji 

unaofanyika, ni muhimu kubaini maeneo yanayohitaji uwekezaji wa kimkakati ambao 

unafungamanisha zaidi ya sekta moja ya Uchumi wa Buluu. 

Vilevile, kuna uwekezaji mdogo katika viwanda vya uchakataji na uongezaji thamani 

bidhaa zitokanazo na rasilimali ili kuongeza ajira na kipato kwa wadau mbalimbali katika 

mnyororo wa thamani wa mazao ya Uchumi wa Buluu. Kadhalika, shughuli 

zinazofanyika katika rasilimali za Uchumi wa Buluu kutokidhi viwango vya ubora na 
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ithibati kimataifa vitakavyowezesha bidhaa za Tanzania ziwe shindani katika soko la 

dunia ambapo mauzo yake yataongeza upatikanaji wa fedha za kigeni.  

Lengo 

Kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya rasilimali za 

Uchumi wa Buluu. 

 

Tamko la Sera 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itafanya yafuatayo: 

i) Kuhamasisha uwekezaji jumuishi unaofungamanisha zaidi ya sekta moja za 

Uchumi wa Buluu;  

ii) Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika shughuli za uwekezaji za Uchumi 

wa Buluu; na 

iii) Kuhamasisha uwekezaji katika uongezaji thamani wa bidhaa zitokanazo na 

rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

3.4. Utafiti katika Rasilimali za Sekta za Uchumi wa Buluu  

Utafiti una mchango mkubwa katika kuendeleza na kuwezesha Tanzania kunufaika na 

fursa zilizopo katika rasilimali za Uchumi wa Buluu. Utafiti pia unawezesha Serikali 

kuweka mikakati na mipango sahihi ya uendelezaji na usimamizi wa shughuli za uchumi 

nchini. Hata hivyo, Tanzania inakabiliwa na changamoto ya uwezo mdogo wa kufanya 

utafiti kuhusu rasilimali za Uchumi wa Buluu hususani katika maeneo ya utambuzi, 

uzalishaji na matumizi. Hali hii inachangiwa na uhaba wa miundombinu na teknolojia za 

kisasa katika kufanya tafiti hususani maabara za kisasa na teknoloija za kutafiti 

rasilimali zilipo, uwepo wa wataalamu wachache katika kufanya tafiti za rasilimali za 

Uchumi wa Buluu, ikiwa ni pamoja na wanasayansi wa baiolojia za kwenye maji, hali ya 

hewa na mabadiliko ya tabianchi na wataalamu wenye ujuzi na uelewa katika tasnia ya 

uchukuzi kwenye maji.  

Aidha, changamoto nyingine ni pamoja na utengamano mdogo katika kufanya utafiti 

ambapo utafiti hufanyika katika sekta moja bila kushirikisha sekta nyingine zenye 

mnasaba wa Uchumi wa Buluu; uhaulishaji mdogo wa tafiti na teknolojia ili kutumika 

kwa jamii; ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika shughuli za utafiti; na upungufu wa 

rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli za utafiti. 

Lengo 

Kuimarisha utafiti katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

Tamko la Sera 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itafanya yafuatayo: 
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i) Kuhamasisha utafiti jumuishi unaoshirikisha sekta nyingine zenye mnasaba na 

Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuhakikisha uwepo miundombinu bora na teknolojia za kisasa katika taasisi za 

utafiti wa rasilimali za Uchumi wa Buluu; 

iii) kuhakikisha uwepo wa watafiti wa kutosha wenye ujuzi sahihi katika kuendeleza 

utafiti wa rasilimali za Uchumi wa Buluu; 

iv) kuhakikisha matokeo ya utafiti, teknolojia na ujuzi zinawafikia wadau wote wa 

Uchumi wa Buluu; na 

v) Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika shughuli za utafiti. 

 

3.5. Masuala Mtambuka 

3.5.1. Jinsia  

Masuala ya jinsia ni muhimu kuzingatiwa katika usimamizi wa rasilimali za Uchumi wa 

Buluu. Kwa kutambua umuhimu wa masuala ya jinsia, Serikali imeandaa, kusimamia na 

kutekeleza sera, sheria, mikakati na miongozo mbalimbali inayohimiza uzingatiaji wa 

masuala ya jinsia katika usimamizi na utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu. 

Pamoja na jitihada hizo, ushirikishaji na uwezeshaji wanawake kiuchumi unahitaji 

kuimarishwa katika usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu.  

Lengo  

Kuhamasisha usawa katika ushiriki wa wanaume na wanawake kwenye shughuli zenye 

mnasaba na Uchumi wa Buluu.   

Tamko la Sera 

Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itafanya yafuatayo: 

i) Kuhakikisha uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika sera, mikakati na mipango ya 

uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu kwa sekta zenye mnasaba na 

Uchumi wa Buluu; na 

ii) Kuhakikisha usawa wa jinsia katika kutumia fursa za Uchumi wa Buluu. 
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3.5.2. Utawala Bora 

Utawala Bora ni moja ya misingi muhimu ya usimamizi wa rasilimali nchini ambao 

umeingizwa katika sera, mikakati, mipango na programu mbalimbali. Serikali na wadau 

wana jukumu la kuhakikisha misingi ya utawala bora inajumuishwa katika jitihada za 

hifadhi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu. Aidha, usimamizi madhubuti wa sheria za 

usimamizi wa rasilimali hizo ni muhimu katika kuhakikisha uwazi, uwajibikaji na 

ushirikishwaji unazingatiwa ili kutoa motisha kwa jamii kushiriki kikamilifu katika 

shughuli za Uchumi wa Buluu nchini.  

Lengo  

Kuhamasisha utawala bora katika usimamizi wa rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

Tamko la Sera  

Serikali itaimarisha uzingatiaji wa masuala ya utawala bora katika usimamizi wa 

rasilimali za Uchumi wa Buluu. 
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SURA YA NNE 

4.0 MUUNDO WA KISHERIA 

Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu itatekelezwa kwa kuzingatia mfumo wa kisheria 

uliopo kwenye sekta zinazotekeleza shughuli zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu. 

Aidha, sera na sheria za kisekta ndizo zitakuwa msingi wa utekelezaji wa masuala ya 

Uchumi wa Buluu. Hata hivyo, kwa kuzingatia changamoto ya kukosekana kwa mfumo 

jumuishi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu katika eneo la Ukanda Maalumu 

wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu, Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi wa 

Bahari Kuu, Sura 388 itafanyiwa marekebisho ili kubadilisha jina la “Mamlaka ya 

Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu” kuwa “Mamlaka ya Usimamizi wa Bahari Kuu” 

kuiwezesha taasisi hii kuratibu matumizi ya rasilimali zote za Uchumi wa Buluu zilizopo 

katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu. 

Aidha, ili kuendana na mahitaji ya Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu ikiwemo 

kuboresha utekelezaji katika sekta, wizara za kisekta zinaweza kufanya mapitio ya 

sheria zake na kuzifanyia marekebisho pale itakapohitajika au kutungwa kwa sheria 

mpya.  
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SURA YA TANO 

5.0 MUUNDO WA KITAASISI 

Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu itatekelezwa kwa ushirikiano baina ya wadau 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na Sekta za Umma, Sekta Binafsi, Jumuiya za Kikanda, 

Kimataifa na Wadau wengine wa Maendeleo. Utekelezaji wa Sera hii utafanywa katika 

ngazi za wizara za kisekta zinazotekeleza shughuli zenye mnasaba na Uchumi wa 

Buluu chini ya uratibu wa Ofisi yenye dhamana na uratibu wa Uchumi wa Buluu.  

5.1. Majukumu na Wajibu wa Wadau 

Majukumu yatakayotekelezwa na wadau kuanzia ngazi ya uratibu, usimamizi na 

utekelezaji ni kama ifuatavyo:   

5.1.1. Ofisi yenye dhamana ya uratibu wa Uchumi wa Buluu 

Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo: 

i) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa sera, mkakati, mipango na programu 

za Uchumi wa Buluu;  

ii) Kuratibu uaandaji na utekelezaji wa Mpango wa Matumizi ya Maeneo ya 

Maji; 

iii) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa sera, mkakati, mipango na programu za 

Uchumi wa Buluu kwa Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri; na 

iv) Kuwa Sekretarieti ya Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri na Kamati ya Makatibu 

Wakuu inayoshughulikia shughuli za Uchumi wa Buluu.  

5.1.2. Ofisi yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa Sera ya Uchumi wa Buluu kwenye 

Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

5.1.3. Ofisi yenye dhamana ya Mazingira na Muungano 

i) Kuandaa na kusimamia miongozo ya uhifadhi wa mazingira katika 

utekelezaji wa shughuli za uchumi wa buluu; na 

ii) Kuratibu masuala ya muungano katika utekelezaji wa shughuli za Uchumi 

wa Buluu. 

5.1.4. Ofisi yenye dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma Utawala Bora 

i) Kuratibu, kusimamia na kutoa miongozo ya masuala ya utawala bora katika 

utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuratibu uwanzishwaji wa Ofisi ya Uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu; 

na 
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iii) Kuratibu uanzishwaji wa Taasisi ya Kuratibu na Kusimamia rasilimali zote za 

Uchumi wa Buluu zilizopo katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa 

Bahari na Bahari Kuu. 

5.1.5. Ofisi yenye dhamana ya Mipango na Uwekezaji  

i) Kuhakikisha kuwa shughuli za Uchumi wa Buluu zimepewa kipaumbele 

katika mipango na mikakati ya maendeleo ya Taifa; 

ii) Kuweka mfumo wa tathmini ya mchango wa Uchumi wa Buluu katika Pato la 

Taifa; na 

iii) Kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaji katika shughuli za Uchumi wa 

Buluu. 

5.1.6. Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa shughuli za Serikali 

Kutoa mwongozo na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uchumi wa 

Buluu.  

5.1.7. Wizara yenye dhamana ya Fedha  

i) Kuhakikisha kuwa Wizara za Kisekta zinatenga fedha katika mipango na 

bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuratibu upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka katika vyanzo bunifu na 

vyenye gharama nafuu ikijumuisha ubia kati ya sekta ya umma na binafsi; na 

iii) Kuwezesha upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 

Uchumi wa Buluu.  

 

5.1.8. Wizara za Kisekta  

5.1.8.1. Wizara yenye dhamana ya Uvuvi 

i) Kusimamia uhifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi; 

ii) Kuhamasisha na kuendeleza uvuvi na ukuzaji viumbe maji; 

iii) Kuweka miundombinu wezeshi ya uvuvi; na 

iv) Kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya Uvuvi kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali. 

 

5.1.8.2. Wizara yenye dhamana ya Maji  

i) Kuhifadhi, kusimamia na kuendeleza vyanzo vya maji; na 

ii) Kusimamia matumizi endelevu na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya rasilimali 

za maji.  
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5.1.8.3. Wizara yenye dhamana ya Kilimo na Umwagiliaji 

i) Kuhakikisha uwepo wa miundombinu wezeshi ya umwagiliaji; 

ii) Kuendeleza tafiti za teknolojia fanisi katika kilimo cha umwagiliaji; na 

iii) Kuhamasisha kilimo endelevu kinachohimili mabadiliko ya tabianchi.  

5.1.8.4. Wizara yenye dhamana ya Nishati 

i) Kuhamasisha uwekezaji wa miradi ya kuzalisha umeme kwa kutumia maji; 

ii) Kuhamasisha na kufanya utafutaji, uendelezaji, uzalishaji na usimamizi wa 

mafuta na gesi asilia katika maeneo ya maji bahari na maji baridi; na 

iii) Kuhamasisha uzalishaji wa nishati mbadala kwa kutumia rasilimali za 

uchumi wa buluu.  

5.1.8.5. Wizara yenye dhamana ya Uchukuzi 

i) Kudhibiti uchafuzi wa mazingira kutokana na shughuli za usafirishaji kwenye 

maji; 

ii) Kuhamasisha uwekezaji wa huduma za uchukuzi kwenye bahari na maziwa; 

na 

iii) Kutoa taarifa za hali ya hewa ili kuimarisha usalama wa vyombo vya usafiri 

kwa njia ya maji na watu;  

5.1.8.6. Wizara yenye dhamana ya Madini  

i) Kuhamasisha na kuratibu tafiti za kijiolojia, utafutaji wa madini na matumizi 

ya teknolojia rafiki za uchimbaji wa madini kwenye maeneo ya maji;  

ii) Kujenga uwezo wa kitaasisi na utaalamu katika utafutaji na uchimbaji wa 

madini katika maeneo ya maji; na  

iii) Kuhamasisha uwekezaji katika utafutaji na uchimbaji endelevu wa madini 

katika maeneo ya maji. 

5.1.8.7.  Wizara yenye dhamana ya Maliasili na Utalii 

i) Kusimamia uhifadhi wa misitu ya pwani na fukwe za maji;  

ii) Kuendeleza utalii katika maeneo ya maji na fukwe; na 

iii) Kuhamasisha uwekezaji na ujenzi wa miundombinu wezeshi ya utalii katika 

maeneo ya maji na fukwe. 

5.1.8.8. Wizara yenye dhamana ya Viwanda na Biashara  

i) Kuhamasisha na kuweka mazingira wezeshi ya biashara katika shughuli za 

Uchumi wa Buluu; 
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ii) Kuhamasisha uongezaji thamani wa bidhaa zitokanazo na shughuli za 

Uchumi wa Buluu; 

iii) Kuratibu upatikanaji wa masoko ya bidhaa zitokanazo na shughuli za 

Uchumi wa Buluu; na 

iv) Kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa shindani kutokana na rasilimali za 

Uchumi wa Buluu. 

5.1.8.9. Wizara yenye dhamana ya Ardhi 

Kupima ya Maeneo ya Maji. 

5.1.8.10. Wizara yenye dhamana ya Katiba na Sheria  

Kutoa ushauri wa kisheria katika utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa 

Buluu.  

5.1.8.11. Wizara yenye dhamana ya Mambo ya Nje  

i) Kukuza ushirikiano na mataifa mengine na mashirikika ya kimataifa kwa ajili 

ya maendeleo endelevu ya uchumi wa buluu; na 

ii) Kutangaza fursa za uwekezaji katika Uchumi wa Buluu kimataifa. 

5.1.8.12. Wizara yenye dhamana ya Ulinzi 

Kuhakikisha ulinzi wa mipaka kwenye maeneo ya rasilimali za Uchumi wa 

Buluu. 

5.1.8.13. Wizara yenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi 

Kuratibu masuala ya usalama na jinai kwenye maeneo ya rasilimali za 

Uchumi wa Buluu. 

5.1.8.14. Wizara yenye dhamana ya Ujenzi 

Kuratibu na kusimamia ujenzi wa miundombinu wezeshi katika sekta za 

Uchumi wa Buluu. 

5.1.8.15. Wizara yenye dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

i) Kuijumuisha masuala ya Uchumi wa Buluu katika sera, mikakati, mipango, 

programu na mitaala ya elimu ya ngazi zote; na 

ii) Kuratibu masuala ya utafiti na teknolojia kuhusu matumizi na uendelezaji wa 

rasilimali za maji. 
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5.1.8.16. Wizara yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 

na Makundi Maalum  

i) Kuhamasisha usawa wa kijinsia na kulinda ustawi na ushiriki wa wanawake 

na makundi maalumu katika usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za 

Uchumi wa Buluu; na 

ii) Kuandaa, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa kanuni, miongozo na 

programu zinazohamasisha kufikiwa kwa usawa wa kijinsia na uwezeshaji 

wanawake na makundi maalumu katika usimamizi na uendelezaji wa 

rasilimali za Uchumi wa Buluu; 

5.1.8.17. Wizara yenye dhamana ya Sanaa na Michezo 

Kuhamasisha, kusimamia na kuimarisha uendelezaji wa shughuli za michezo 

kwenye maji. 

5.1.8.18. Wizara yenye dhamana ya Afya 

i) Kuandaa, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa kanuni, miongozo na 

programu zinazohamasisha jamii kujikinga na magonjwa yanayoambukiza ili 

yasiathiri shughuli za Uchumi wa Buluu; na 

ii) Kutoa elimu kwa umma kuhusu namna ya kujikinga na magonjwa 

yanayoambukiza ili yasiathiri shughuli za Uchumi wa Buluu. 

5.1.8.19. Mamlaka ya Usimamizi wa Bahari Kuu 

i) Kuratibu, kusimamia na kuendeleza shughuli za Uchumi wa Buluu katika 

eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; 

ii) Kushirikiana na taasisi nyingine katika kuhamasisha uwekezaji katika eneo 

la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; na 

iii) Kuimarisha ushiriki wa Tanzania katika taasisi na jumuiya za kikanda na 

kimataifa zinazojihusisha na Uchumi wa Buluu.  

5.1.8.20.  Sekta Binafsi 

i) Kutambua fursa na kuwekeza katika shughuli za uzalishaji za Uchumi wa 

Buluu;  

ii) Kuingia ubia na Serikali katika uwekezaji wa miradi ya pamoja ya Uchumi wa 

Buluu; na 

iii) Kushiriki na kutoa maoni katika Kamati mbalimbali za sekta za Uchumi wa 

Buluu. 
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5.1.8.21.  Wadau wa Maendeleo  

Kusaidia juhudi za Serikali kupitia uwezeshaji wa misaada ya kiufundi, 

kiteknolojia na rasilimali fedha katika kutekeleza masuala ya Uchumi wa 

Buluu. 

5.1.8.22.  Asasi za Kiraia 

Kushiriki katika shughuli za Uchumi wa Buluu na kukuza uelewa kwa jamii 

kuhusu fursa zilizopo katika Uchumi wa Buluu. 

5.1.8.23. Vyombo vya Habari 

i) Kutoa kwa wakati taarifa sahihi za fursa zitokanazo na rasilimali za Uchumi 

wa buluu kwa umma; na 

ii) Kushirikiana na Wizara za Kisekta kutekeleza programu za elimu kwa umma 

kuhusu masuala ya Uchumi wa buluu. 

 

6.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI 

Ufuatiliaji na tathmini utahusisha ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa za utekelezaji wa 

Sera hii. Taarifa za ufuatiliaji zitatolewa kila mwaka na taarifa ya tathmini itatolewa kila 

baada ya miaka mitano ya utekelezaji wa Sera. Njia zitakazotumika kufuatilia 

utekelezaji wa Sera hii ni pamoja na: kufanya vikao vya mapitio ya mkakati wa 

utekelezaji wa Sera. Utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya Sera umeainishwa katika 

Mkakati wa Utekelezaji wa Sera hii. 

7.0 HITIMISHO  

Utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu umekuwa ukifanyika kupitia sera, sheria, 

mikakati na mipango ya sekta za uvuvi, uchukuzi, maliasili na utalii, nishati, maji, 

viwanda, biashara, uwekezaji na kilimo cha umwagiliaji. Hata hivyo, Taifa halijanufaika 

ipasavyo kutokana na fursa zitokanazo na Uchumi wa Buluu. Hali hii inasababishwa na 

uwepo wa changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na: kukosekana kwa uratibu 

jumuishi wa wadau wanaosimamia sekta hizo; kukosekana kwa taasisi ya kusimamia 

baadhi ya shughuli zinazofanyika katika Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 

Bahari Kuu ikiwemo, utafutaji na uchimbaji wa mafuta, gesi asilia na madini chini ya 

maji; uwekezaji mdogo na usio wa kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya 

rasilimali za Uchumi wa Buluu; na kuwepo kwa tafiti chache kwenye rasilimali za 

Uchumi wa Buluu. 

Aidha, Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Maendeleo Endelevu (Rio+20) uliofanyika Rio 

de Janeiro nchini Brazil mwaka 2012 na Mkakati wa Afrika wa Uchumi wa Buluu wa 

Mwaka 2019 imeweka msukumo mkubwa katika kutambua matumizi endelevu ya 
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rasilimali za bahari na maji baridi katika misingi ya kiuchumi, kijamii na kimazingira. 

Vilevile, Ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na 

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 zinaelekeza Uchumi wa 

Buluu kupewa kipaumbele katika maendeleo ya nchi ili kukuza pato la nchi na wananchi 

kwa ujumla.  

Kwa msingi huo, Serikali imeamua kutunga Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu ambayo 

ni nyenzo muhimu itakayowezesha nchi kutumia rasilimali za Uchumi wa Buluu ili 

kukuza uchumi wa Taifa kwa maendeleo endelevu. Sera hii haikusudii kuondoa sera, 

majukumu, sheria, mikakati ya sekta zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu bali 

inakusudia kuchangia katika uimarishaji wa uratibu na kufungamanisha mipango na 

mikakati ya sekta hizo ili kuwa na tija zaidi katika uendelezaji na usimamizi wa shughuli 

za Uchumi wa Buluu hapa nchini. Aidha, ili kuendana na mahitaji ya Sera ya Taifa ya 

Uchumi wa Buluu ikiwemo kuboresha utekelezaji katika sekta, wizara za kisekta 

zinaweza kufanya mapitio ya sheria zake na kuzifanyia marekebisho pale 

itakapohitajika au kutungwa kwa sheria mpya.  
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